Câu hỏi: Tôi xin hỏi: Vợ chồng tôi năm 2006 kết hôn chưa có tài sản gì, đến năm 2007 bố mẹ chồng tôi có mua mảnh đất cho 2 vợ chồng và bìa đất mang tên cả 2 vợ chồng. Rồi vợ chồng tôi vay mượn tiền anh em bên nội, ngoại còn thiếu vay Ngân hàng hóa để xây nhà cấp 4, song các năm sau chúng tôi trả nợ, nhưng tiền trả nợ là do chồng tôi kiếm chi phí trả, một trong những phần ít là tôi trả. Do cuộc sống hằng ngày và cho đến nay do tranh chấp gia đình và chồng tôi đã đánh tôi và chửi tôi khá nhiều lần, nhưng lần này chồng tôi ngoài đánh tôi và còn nói sẽ giết chết tôi. Xin hỏi giờ vợ chồng ly hôn chia tài sản thì phần tài sản đất và nhà ở theo luật hôn nhân sẽ phân chia như thế nào để tôi không mất quyền lợi?



Trả lời: Để trả lời cho nghi vấn của bạn, công ty Luật Vạn Tín dựa vào cơ sở dữ liệu Quốc gia về văn bản luật pháp để trả lời như sau:

Tại điểm 5, khoản 1 Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định rõ về một trong số những nguyên tắc khắc phục tài sản của vợ chồng lúc ly hôn là phải “Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hay không khả năng làm việc và không tài sản để tự nuôi mình”. Vì thế, lúc ly hôn, bạn an tâm vì bạn là người luôn được Tòa án quan tâm bảo vệ quyền và lợi ích.

Cũng ở khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về tài sản chung của vợ chồng như sau: “Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, sinh hoạt chế tạo, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong giai đoạn hôn nhân, trừ trường hợp được quy định ở khoản một Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được trao tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bởi tài sản riêng



Như vậy, mảnh đất mà 2 vợ chồng bạn được bố mẹ chồng cho, lại mang tên cả hai vợ chồng bạn thì mảnh đất này là tài sản chung của 2 vợ chồng bạn. Lúc ly hôn và chia tài sản thì có thể căn cứ vào thỏa thuận của các bên vợ chồng hay theo quyết định của Tòa án trên cơ sở các quy định của pháp luật. Việc này được quy định rõ trong Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình 2014 và Bộ luật dân sự 2005 như sau:

Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình 2014

“1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; Nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại những khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và ở những điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

...



3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bởi hiện vật, nếu như không chia được bởi hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bởi hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch....”

Khoản 2, 4 Điều 219 Bộ luật dân sự 2005

“2. Vợ chồng cùng nhau tạo lập, lớn mạnh khối tài sản chung bởi công sức của mỗi người; có quyền ngang nhau trong việc chiếm hữu, dùng, định đoạt tài sản chung.

4. Tài sản chung của vợ chồng có thể phân chia theo thoả thuận hay theo quyết định của Toà án”

Theo ấy, trong trường hợp của bạn Nếu hai vợ chồng không thỏa thuận gì thì Tòa án sẽ căn cứ vào các quy định nói trên để giải quyết chia tài sản đặc biệt là căn cứ tại khoản 2 Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

>>> Xem thêm : Dịch vụ tư vấn ly hôn uy tín TPHCM

---------------------------

CÔNG TY LUẬT VẠN TÍN

Địa chỉ: Số 7, đường số 14, Khu đô thị mới Him Lam, Phường Tân Hưng, Quận 7, TP Hồ Chí Minh.

Hotline: 1900 6558

Email: info@luatvantin.com.vn

MST: 0310701291